Khoa CNSH và MT
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Hiệu suất qua mổi công trình!

2 posters

Go down

Hiệu suất qua mổi công trình! Empty Hiệu suất qua mổi công trình!

Bài gửi by tphsports Sat May 19, 2007 4:07 am

Ai đang làm bài xử lí lưu ý 1 điều này: Khi bắt đầu tính toán bể bùn hoạt tính nên nhớ là So k phải là BOD ban đầu, mà là BOD từ bể lắng I (thường là vậy) vì lượng BOD sẽ giảm thao từng công trình, nếu ai cần hiệu suất qua mổi công trình 1 cách cụ thể hơn thì cứ cho ý kiến tui sẽ đăng lên! :geek:
tphsports
tphsports
Quản trị

Nam
Quê quán! : Phú Yên
Công ty : Công ty TNHH năng lượng và kĩ thuật môi trường Fujikasui
Sở thích : Chơi bời

https://moitruong.catsboard.com

Hiệu suất qua mổi công trình! Empty Re: Hiệu suất qua mổi công trình!

Bài gửi by ruoi_con Sat Jun 02, 2007 10:08 pm

vay la sao? vay neu phai tinh bể lọc sinh học biofhin thì lấy BOD thầy cho hay phai tính bể lắng 1 rồi mới lấy BOD đó? ( vì thầy ko keu thiet ke be lang 1, co can tinh hong?)
ruoi_con
Còn non

Quê quán! : vo gia cu
Công ty : that nghiep
Sở thích : everything

Bài gửi by tphsports Tue Jun 05, 2007 10:40 am

Thầy không kêu tính bể lắng I nhưng trong sơ đồ công nghệ của bạn có hay không? Kú tui với
Tuỳ vào sơ đồ công nghệ của bạn mà hiệu suất qua mổi công trình khác nhau, hôm nay quên mang theo hiệu suất cụ thể qua mỗi công trình nên chưa đăng lên được.
Lượng BOD sẽ giảm dần theo từng công trình, những công trình xử lí bằng phương pháp hoá học nếu có trong sơ đồ công nghệ của bạn sẽ giải quyết được 1 lượng lớn BOD đấy Thiên thần 2
Vì vậy khi vào bể Biophin chắc là giảm hơn 1 nữa lận, đừng vội tính theo BOD đầu vào thầy cho
Bạn hãy đưa sơ đồ công nghệ đẻ mình tính giúp cho So
lol!
tphsports
tphsports
Quản trị

Nam

Bài gửi by ruoi_con Mon Jun 11, 2007 7:33 pm

So do cong nghe cua minh ne
song chan rac -> ho thu -> be lang cat -> be dieu hoa -> be lang 1 -> thap loc sinh hoc -> be lang 2 -> be khu trung -> nguon tiep nhan
tinh giup minh nghen, de co gi minh co the sua truoc khi bao ve ^^. thanks truoc nghen
Ah ma sao de bai thay co cho thong so COD va SS va N nua ma sao trong wa trinh tinh thap loc sh, be lang 2, be dieu hoa, tui minh chua thay da dong gi den may thong so do, chu yeu dung thong so BOD ko ah? Vay la sao ban? Tui minh tinh thieu gi chang ? hix? giai thich giup minh voi, HELP...
ruoi_con
Còn non

Quê quán! : vo gia cu
Công ty : that nghiep
Sở thích : everything

Bài gửi by tphsports Fri Jun 15, 2007 9:11 pm

SCR và hố thu xem như 1, hiệu suất khoảng 4%; bể điều hoà nhớ là có sục khí nha giảm được 30-40%; bể lắng giảm 20-30% sau khi trừ ra có thể lấy để tính BOD đầu vào bằng số này. Vì bạn không nói rõ bạn xử lý nước thải cho nhà máy sản xuất cái gì nên hiệu suất trên là chung cho nước thải có thể chấp nhận được (yên tâm).
Còn về câu hỏi của bạn thì mình có vài ý kiến sau:
BOD cho rùi mà còn cho thêm COD chắc là để xét hệ số f (thường tỉ lệ COD/BOD bằng 0,68)
Trong công trình tháp lọc có thể xử lý N nên có thể cần tính đến
Còn phần SS thì sau bể lắng II bạn xử lý phải theo tiêu chuẩn cho phép chứ nên có là phải.
Đây là ý kiến riêng hy vọng đóng góp gì đó thui.....níu sai đừng đánh mình hen hêhê tại tháp lọc sinh học mình chứa ngâm cứu cụ thể. Nếu phát hiện điều gì cần thiết mình sẽ ý kiến liền cho các bạn. Thấy bạn năng nổ vậy chắc là sẽ thành công sực sỡ thui. Cố gắn hen
tphsports
tphsports
Quản trị

Nam

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content